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B Dawa ya deni kulipa

Katika mambo ambayo siku zote huwa
nayaheshimu ni makubaliano niliyowekeana
na mtu. Hii imenifanya kuwa mfano mzuri
kwa vijana wenzangu hapa Sekei. Nawapa
elimu kwenye kikundi ili tuwe makini katika
kujipanga kimaisha. Kuishi kwa malengo
kumenisaidia kufika hapa nilipo nikiwa na
matumaini makubwa ya kupiga hatua zaidi.

Ukifika mitaa ya Sekei, Arusha ukaulizia Joseph
William, usishangae ukanipata kwa urahisi tu,
napenda kujichanganya. Hapo ndipo nyumbani,
ndipo nilipozaliwa miaka 29 iliyopita.

Moja ya mambo ambayo nimewashirikisha vijana
wenzangu siku za karibuni ni ufuatiliaji wa mfuko
wa maendeleo ya vijana katika Wilaya yetu.
Kikundi chetu cha sanaa, Sokoni IlI, kimepiga
hatua na sasa tuko mbioni kupata mkopo
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Arusha baada
ya kutimiza vigezo vinavyotakiwa. Tunafukuzia.

Nakumbuka pia baada ya kumaliza darasa la saba,
tuliungana vijana watano tukaomba mkopo wa
biashara, tukapata. Kila mmoja alitakiwa kufanya
shughuli itakayomuwezesha kurejesha mkopo
huo kwa muda tuliokubaliana kimkataba.
Nilianza biashara ya kuuza nguo za mtumba, kwa
makini na uaminifu. Nilijua nikikosea taratibu
za mkopo naweza nikakosa fursa zaidi ikiwamo
kupewa mwingine. Nilikuwa nimeshaona watu
wengine wakinyimwa mkopo zaidi au hata
kufilisiwa.

Nilipambana na biashara huku nikirudisha

Joseph William akiwa nyumbani kwake huko Sekei,
Arusha.

mkopo huo. Biashara iliyumba kwa uchache wa
wateja. Nilituliza akili na kutafakari la kufanya
ili nipate faida zaidi. Tulifanikiwa kurudisha
mkopo ule wote. Niliomba mkopo mwingine
nikaiboresha biashara yangu. Nilikuwa nikipata
pesa, naigawa; kiasi naweka na kiasi natumia.
Nilijinyima na kuwa mwangalifu katika matumizi.
Nikafanikiwa kurudisha mkopo wote na kumudu
kufanya biashara bila deni. Baadaye nilibadilisha
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biashara na kununua bodaboda ambayo
naikodisha huku nikijishughulisha na biashara
ya kuuza bidhaa za urembo. Pesa za kukodi
pikipiki naziweka benki na najitahidi nisiziguse
hadi ziweze kununua nyingine.

Nimejenga nyumba na nina mke na mtoto
mmoja, tunategemea biashara hii hii.
Kwa kuwa nimepitia changamoto katika
kuhakikisha narudisha mikopo yote niliyokopa
kwa wakati, niliamua kutoa elimu kwa vijana
wenzangu hapa Sekei. Baadhi yao walinisikiliza,

na wamepiga hatua kwenye maisha yao. Kikubwa
ni kuheshimu makubaliano na kusimamia uamuzi
uliyojiwekea bila kubadilishwa na vishawishi vibaya
kama ulevi.

Ushauri wangu kwa vijana ambao wanahitaji mikopo,
wabuni shughuli ya kufanyia mkopo huo ambayo
itawawezesha kulipa.
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MAMBO MAPYA

Wanawake changamkeni

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia na
Watoto, Ummy Mwalimu akihutubia wa-

nanchi wa Jiji la Arusha katika Siku ya Wa- . ¢ AT A
nawake Duniani ambayo inaadhimishwa kila .\‘l -
mwaka. Waziri Ummy aliwataka wanawake "%*

kujiamini katika utendaji wao na kuchangam-

kia fursa mbalimbali ili kuikwamua jamii. ’,
Kilele hicho kilifana sana kwani kinamama t
walionyesha ustadi wao kutengeneza bidhaa .y
mbalimbali na kuandaa vyakula vya asili kama F t:
vile ngararumu, Pamoja na kuuza bidhaa hizo h
kwa watu waliohudhuria.

JCB akichant mistari
huko Arusha.

Wasanii R-Chuga moto

llikuwa ni vuta n” kuvute siku ya uzinduzi wa
Jiji la Arusha pale waandaaji wake walipoa-
lika msanii kutoka Dar kwenda kutumbuiza
na kuwaacha wasanii wa jiji hilo maarufu
kama R- chuga wabaki katika viti vya
mashabiki.

Baadhi ya wasanii kutoka jiji hilo jipya ha-
wakuelewa somo, na wakataka waeleweshwe
kwa nini hawakualikwa, wakati Arusha ni DSW watoa elimu ya ujasiriamali Arusha

kwao na shughuli inawahusu? Mhariri wa Jarida la Si Mchezo!, Majuka Ololkeri
ETENE TR AL LR B 6 LT T 7 akitoa maelezo kwa wanawake wajasiriamali juu
Arusha kupanda stejini na kuzindua jiji lao ya ujio wa timu ya Si Mchezo kwenda kuzalisha
B Sl jarida la Si Mchezo katika halmashauri ya wilaya
Ndivyo inavyotakiwa, ukiona haki yako ya Arusha mwezi March mwaka huu.Wananwake
inaporwaitinakwendalkiva wanuisia kuhoj| hao walikuwa kwenye mafunzo ya yjasiriamali
inakuwaje, kama walivyofanya wasanii hawa yaliyoandaliwa na Shirika lisilo la kiserikali la DSW

wa Arusha. Kama kuna tatizo linarekebishwa wakishirikia na halmashauri ya wilaya ya Arusha.
na haki inatendeka. Sema, Tenda!
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Somo la ujinsia

Theresia Eliasi, mwalimu wa Chuo Cha Maen-
deleo ya jamii jijini Arusha ,akitoa somo la
ujinsia kwa wawakilishi wa kina baba na kina
mama kutoka maeneo mbali mbali ya jiji la
Arusha ili kuleta mabadiliko toka ngazi ya
familia hadi taifa.

Changamoto ilitolewa kwa kina baba kukubali
kushirikiana na kina mama bega kwa bega
katika kuleta mabadiliko, badala ya kuziacha
sera hizo mara tu wanapotoka katika milango
ya kumbi za semina.

Sekei ni noma!

Baada ya kuona adha ya maji iliyowakumba
kwa muda mrefu, wananchi wa Sekei
wakaona ‘isiwe tabu; “kwani tukiunganisha
nguvu na umoja hatuwezi kumaliza hili
tatizo?” kwa pamoja wakachimba kisima.

Kisima hiki kinasambaza maji kwa wana-
jamii kwa ratiba maalumu ambayo wameji-
pangia ili kutoa nafasi kwa kila mmoja ku-
pata huduma hiyo muhimu katika maisha
ya mwanadamu.

kinamchukulia hatua. Hakuna ‘overtake
hapo’.

Unajua nini? Haya ndiyo mambo yanay-
otakiwa, siyo kila kitu unalalamika kwa
serikali, hata yale unayoweza kurekebisha
mwenyewe. Ukiona mambo si mambo
katika eneo lako, kama vipi unakusanya
nguvu na kurekebisha kama hawa wenzetu
wa Sekei. Eeeh unadhani wangesubiri maji
yangekuja lini? ‘Change’ ni mimi.

karibu na tanki lao la maji
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KAZAMOYE WAMESNA TANGAZL

HUU MEOPO
UTATUFAA, NGOJA
NIKAWATAARIFU
WANAKIKUNDI

wilayani zimetengwa pesa kwa ajili
ya kusaidia vikundi vya maendeleo
ya vijana. Tangazola kutoka kwa
pesa hizo limeandikwa. Mchuano
mkali ni kati ya kikundi cha
Kazamoyo na Mteremko. Je vigezo
na masharti vitazingatiwa au
vitakiukwa? Fuatilia |

TUPELEKE OM@Bl LA '
KUANZISHA DUKA LA VIFAA J
VYA OFISI :

ZURl, TUENDELEE
KUSHIRIKIANA KAMA
KAwAIDA TU

MAMBO 'YaMEWIVA' MAOMBI
YA MEOPO YAMEWASILISHWA
KEWENYE OFISI YA WILAYA.-
NANI ATAIBUKA KIDEDEAT
TUENDEL-EE EUFUATILIA
KINYANG'ANYIRS HIKI

NITAANDIKAJE
MCHANGANUC WAKATI
SIJAWAHI KUFANYA
Hiwo?
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-==HIl NI
MTEEEMEKLD WANATAAEIFIWA NA AFISA KAZAMOYE WAKIPANGA MEAKATI K:JL;WHIEJH A

] 2 KIKUNDI KIZUR!
ZAIDI YETU /S

NIMELETA
YALE MAOMBI d
LAKINI =
NAAMBIWA SIIUI .
KUNA VITU
NATAKIWA

I KUVILETA

MaoMBI Yako U
HAYAJAKAMILIKA. MBONA

HAMNA NAMBA YA USAJILI WA )
KIKUNDI NA SAHIHI ZA

i

A
= 3

KIKUNDI CHENU
HAKIJAFANIKIWA
KUCHASULIWA, LAKINI
y  MSIKATE TAMAA

TUMEKOSEA Yo
WAP| KWANI? 4
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BAADA YA KUSAIDIWA NA AFISA
WIL-AYANI KIKUNDI CHA
MTEREMEKS WAMEPATA MKOFD
NA KILE CHA KAZAMOYO
WAMEPRIGWA CHINI- IKAZ| KWAD
MTEREMKOP KUTEKELEZA MRADI
TUENDELEE MNA STORI HUENDA
TUKAJUA MBELENI-

‘:jTEE EMKL WAKIJAZIA FOMU BAA

TUJAZE HIZI
FOMU ZA MKOPO
KUWA TUMETUMIA

PESA

JEWAKIJA
KUANGALIA MEADI
TULIOSEMA i
TUNAFANYAT

KUCHELEWESHA |
MALIPO, LAKINI
MamMBo
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NYINGINE- .-

MEGHELEWE‘HM \
K'.Hblﬁl DENI LAKS,

MPAKA
MEWANIA
UNAISHA
SIJAPANDA
NDEGE?
HAMWEZEKANI!




LEO TUKUTANE
PALE Bl & PUB
TUJIFDNG-E-ZE

YAANI MKLUU
HILO Sl©
TATIZO

MIKAKATI

M NILIYOJIWEKEA,
'rp.-i SITAKUANGUSHA
MELUBWA

HAHAHAN HAPO N l
MALAIKA HAZINGUI 1
TENA

HIVI Sheu
AKIGUNDUA KUWA S| LA
KWETU ITAKUWAJE?

WASWAHIL| WANASEMA
KUKOPA HARUSI KULIPA
MATANGA- SASA INABID
WANAKIKUNDI WA
MTEREMKO KUONYESHA
MRADI 'FEK!'

WEWE
NDIYE
ULIYEWADHAMINI HAWA
VIJANA, SASA NATAKA
wWAMALIZE DENI WIKI Hil,
LA SIWO ITAKULA
Kwako
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Mabadiliko yanaanza na wewe

ilichotokea kwenye mchezo huu ni moja ya vituko vinavyotendeka
katika sehemu nyingi ambazo zabuni hutangazwa lakini mchakato wa
kumpata mshindi unakuwa mchezo wa kuigiza. Tumaini la kikundi cha
Kazamoyo ilitoweka baada ya kuambiwa kuwa hawakufanikiwa kupata mkopo
kutoka kwenye mfuko wa maendeleo ya vijana wilayani kwao. Walikuwa
na uhakika wa kupata kwani wanajua hawana mpinzani katika eneo lao.

Siri iko hivi

Tulipotembelea wilaya mbalimbali,
vijana wameonekana kukerwa na baadhi
ya ‘wakubwa’ wanaowatumia vibaya
vyeo vyao na kuwanufaisha wachache
kitu ambacho inawanyima fursa za kuji-
funza na kujiendeleza. Mizizi ya rushwa
iliyoota katika jamii sasa inashamiri kwa
mbinu za kila aina. Vijana wanajitahidi
kuwa karibu na viongozi lakini kama
walivyosema ‘usipokunjua’ mkono
kikundi chako kitaishia kwenye maonye-
sho ya kwenye ratiba.

([ Y

Chukua hatua

Kama vijana wetu hawatakuwa na
imani kwa viongozi wao ni hatari
kwani itadidimiza vipaji vya vijana na
kuwakatisha tamaa wengine wanao-
taka kujiunga na vikundi vya maen-
deleo. Tujenge urafiki na vijana katika
wilaya zetu ili wajue vipaji vyao na
kupata ushauri pia. Tunapowanyima
fursa vijana waliojitahidi kukikuza
kikundi chao, tunapoteza kundi
muhimu katika jamii

G
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KIKUNDI CHENU
HAKIJAFANIKIWA
KUCHAULIWA, LAKINI

BAADA YA MIEZI KADHAA MSIKATE TAMAA

TUMEKOSEA Y&
WAPI KWANIZ /e

@ Kumbuka

Vijana ni haki yenu kufuatilia bajeti

ya maendeleo ya vijana katika wilaya
zenu na kujua matumizi yake. Kwa
kufanya hivyo mtaidhibiti mianya ya
rushwa.




Young Farmers
in Business

Kuanzia Machi 2013,
Femina itakuletea Ruka Juu TV show
Usicheze mbali na luninga yako

ITV kila Jumamosi saa 1 usiku

Funguka shambani peta maishani na Fema Radio.
RFA kila Jumatatu saa 2.45 usiku
TBC FM kila Jumanne saa 4 usiku
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SAUTI YANGU [
unachotaka kusema
e tuandikie ili upate
Femina HIP fursa ya kuwaelimisha
wengine

Maoni yaliyotolewa katika ukurasa huu

ni ya wasomaji, si lazima yalingane na
msimamo wa Femina.

Matumizi mabaya ya
‘facebook’

Mfano gani huu?

Napenda kuliongelea hili
hususani kwa vijana wa shule.
Wengi wa wanafunzi wa
‘kidigitali'wanatumia muda
wao mwingi kuingia kwenye
facebook na mitandao mingine
ya kijamii kwa muda mrefu
badala ya kutumia muda huo
kwa kujisomea. Hii inawasaba-
bishia kushindwa kusoma kwa

Inakera sana tabia ya baadhiya
vijana ambao wamezoea kunywa
pombe halafu kutukana mi-
taani, kiasi cha mtoto wa darasa
la kwanza anakariri na kuyajua
matusi yote, kisha kuyarudia na
jamii kulalamika kuwa watoto wa
siku hizi hawana maadili mema.
Sisi vijana ndiyo chachu ya mab-

Watoto waishio mitaani
kunani?

Katika maisha ya sasa kila kitu kime-
kuwa juu. Hali hiyo inafanya maisha
ya watoto wanaoishi katika mazin-

. . adiliko, inabidi tubadili hizi tabia bidii na kufanya vi ,
gira magumu kuwa na wakati mguu il kufanikish badiliko h o i Y?)ylbaya wana
SR NELS . T Il kutanikisha mabadiliko hayo na ewa majari iti i
zaidi. Nikiwa kijana naomba serikali o O yd'l' li)at[i)k jaribio na mitihani
. . utengeneza jamii yenye maadili. a masom : -
itafute mbinu ya kupunguza watoto K g .. J, yeny i wanafungi © yao. Nawashau
o 1 . wani jamii njema - anafunzi w i
hawa mitaani. Wasaidiwe katika ; J ) e . . as.ome kwani
. . . inaanza na watoto ¢’ elimu haina mwisho. Kufeli
suala la elimu na malazi pamoja na o : o
wema. = shule siyo kufeli maisha, lakini

kutoa elimu kwa wazazi na walezi
wanaowalea. Tujitahidi watoto hawa
wapate elimu ili baadaye waweze
kuishi katika mazin-
gira mazuri.

kaeni mkijua huku mtaani
moto unawaka.
Magreth Anaely
Arusha

Ignasi Roberty
Arusha — Sekei.

Evershine George Tumeshajifunza jamani

Arusha Tunadharaulika sana sisi wasichana tuliopata mimba

katika umri mdogo. Tunaonekana kama vile sisi ndiyo
wakosaji pekee, kumbe tulikuwa hatujapatiwa elimu
ya kutosha kuhusiana na masuala ya ujinsia, mahusi-
ano na afya ya uzazi, lakini sasa tumeshaipata. Kuten-
da kosa si kosa ila kurudia, tunajikung’uta vumbi na
kusonga mbele. Kwa sasa tunajitahidi kwenda kutoa
elimu kwa wenzetu ili wasirudie makosa tuliyotenda
J dada zao. Yangu ni hayo tu!

Judith Akyoo,
Arusha
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1 Watu wengi hudhani kuwa kupata
maambukizi ya VVU ni mwisho wa
maisha. Mtazamo wangu ni
kinyume na fikra hizi potofu kwa
kuwa mimi ninaishi maisha bora
na yenye furaha tele.J J

Nina umri wa miaka 32 na ninaishi katika wilaya ya Karatu iliyopo mkoani Arusha

!r
?

ilifunga ndoa mwaka 2000 na kufanikiwa
kupata mtoto wangu wa kwanza mwaka
uliofuata. Alikuwa ni mtoto wa kiume na
tulimpa jina la Arnold. Kwa wakati huo mimi
na mume wangu tuliishi katika maisha yenye
furaha na upendo.

Mnamo mwaka 2008, niligundua kuwa
mume wangu ana mahusiano na mwanamke
mwingine tofauti na mimi. Bila hata kuwa na
aibu, yule mwanamke alianza kutangaza kwa
jamii inayotuzunguka kuwa ametuambukiza
mimi na mume wangu VVU. Niliposikia
uvumi huo nilimuuliza mume wangu kama ni
ukweli. Cha kustaajabu, siku chache

baadaye mume wangu alitutelekeza mimi na
mtoto.

Muda mfupi baada ya kutengana na mume
wangu niligundua kuwa nina ujauzito na
nilienda moja kwa moja katika kliniki ya afya
ya uzazi na mtoto. Nilipofika kliniki kwa mara
ya kwanza muuguzi alinishauri nifanye
kipimo cha VVU na nilipofikia miezi mitano
ya ujauzito wangu nilifanya kipimo hicho na
niligundulika kuwa na maambukizi ya VVU.
Niliingiwa na hofu kubwa ya kupata mtoto

Center for
Communication
KUTOKA KWA WATU Programs

WA MAREKANI

Tuma SMS neno “mtoto” BURE kwenda 15001

aliye na maambukizi ya VVU na nililia kwa
uchungu mkubwa.

Nashukuru sana kwa ushauri nasaha
nilioupata kutoka kwa muuguzi
aliyenihudumia kwani ulinipa tumaini kubwa
la kuendelea na maisha kama kawaida. Kwa
ushauri huo niliweza kuikubali hali yangu na
wauguzi walinihakikishia kuwa naweza
kujifungua mtoto asiye na maambukizi ya
VWU kwa kupitia ufuatiliaji mzuri wa huduma
ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto zitolewazo bila
malipo yoyote katika vituo vya afya.

Moja kwa moja nilianzishiwa dawa za kuzuia
maambukizi ya VVU kutoka kwa mama
kwenda kwa mtoto. Nilifuatilia vizuri ushauri
niliopewa na matabibu na waaguzi
walionihudumia. Hii ilinifanikisha kupata
mtoto asiye na maambukizi ya VVU mnamo
mwaka 2009. Nilimwita mtoto huyo Joshua.

Baada ya kujifungua Joshua alipatiwa dawa
ya dozi ya mara moja ya “Niverapine” ya
kuzuia maambukizi ya VWU kwa watoto.
Kupitia ushauri wa wauguzi niliamua

i (Y
@malsha ﬁﬁ sesnis

Wiaraya At a Ustawi wa Jam.

kwa taarifa zaidi

kuchagua njia ya kumnyonyesha mtoto
maziwa yangu bila kumchanganyia chakula
kingine chochote. Joshua alinyonya maziwa
yangu kwa miezi minne tu na nilimwachisha
na kumuanzishia maziwa ya

ng'ombe.

Joshua alipotimiza umri wa miezi miwili,
nilimpeleka tena kituo cha matibabu na
huduma (CTC) ili afanyiwe uchunguzi wa
maambukizi ya VWU nashukuru hakukutwa na
maambukizi ya VVU. Nilirudia kipimo hicho
akiwa na umri wa miezi sita, pia

hakukutwa na maambukizi.

Ninafuraha sana kumuona mwanangu Joshua
ana miaka minne (4) akiwa na afya njema.
Kupitia shirika la EGPAF, naishukuru serikali
yetu kwa kuwezesha huduma za kuzuia
maambukizi ya VVU kutoka kwa mama
kwenda kwa mtoto pamoja na huduma za
matibabu kwa jumla katika Kituo cha Afya cha
Karatu. Ninaamini kuwa mimi na Joshua
tutaishi maisha marefu na kutimiza malengo
yetu.
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Kupata mtoto bila maambukizi inawezekana!!




BURUDANI

Wimbo: Kubum kubam
Wasanii: Niki wa pili

Utangulizi

Yeah, it’s river baby, Nako to Nako
baby,
Daz Knowledge (Daz knowledge) the
Aaal city dream
Let’s go ﬁ
Ubeti 1

Hii michano sio muchano kina
rabadaba

Punchline kama vyumba kwenye
maktaba,

Na break kama news get ready kwenye
TV,

Na break ma injury bila news wala GV,
nipo na Daz Knowledge

Pen and paper it’s time to get college,
Sinukii pafyumu wala sinuki jasho,
Nani anafyum uswazi hakuna mipasho
Kuna mererani, ngome jela na uraiani,
pembe tatu za maisha

R back Tangara be KRS one and siwezi
be careless one,
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Kama kufanya sifanyi matusi, kama
kuchana nachana sichani ku diss
Watumishi watakatifu wanawatumishi
ma bodyguard,

na vibaka wanalindwa na hirizi za jadi,
unapanda mbegu juu ya mbegu eti
kisa nyapara?

Kiitikio x 2

Nani anafyum uswazi hakuna
mipasho,

Hizi ni ngumu kwenye booth sokoni
commercial

Hizi ni bum kubam, bu bu kubam
kubum kubam, bubu kubam

Ubeti 2

Hapa nipo natoa maji kwenye kiu,

sex figure Fatuma ndio chenyewe kiu
kiungwana mangaribi sara rescue, kata
karateka Encarta is you,

nyie balloon kwenye parachute, wote ni
puto nyie katuni kama penseli,

kichwa ufuto, platoon zinakuua

kwenye booth now,

ukweli unakita kwenye chup waaaoh!
Siwezi kiss kwenye mbingu naikiss
ardhi, ntashuka kwenye ardhi kuelekea
mbingu, kifo cha mwenye haki
honeymoon

bila kanisa kuna misa kwenye hali
duni,

Naibuni rap, naitune swagga, mpo flat
nyie si kama flat za maghorofani,
Mpo fat nyie si mpo slim kwenye fani,
no one can try me m*@#Sk you better
run.

Kiitikio x 2

Nani anafyum uswazi hakuna
mipasho,

Hizi ni ngumu kwenye booth sokoni
commercial,

Hizi ni bum kubam, bu bu kubam
kubum kubam, bubu kubam,

Ubeti 3
Leo Punchline zinabatizwa



Ulevi noma!

Mlevi kakutwa akikojoa eneo la
shule, mwalimu akamuuliza hilo
bango linasemaje? Mlevi akajibu:
USIKOJOE HAPA. Mwalimu: kwa
hiyo hapo unafanya nini?! Mlevi:

Na huu ugonjwa nao
shida

Kuna mgonjwa mmoja alikwenda
hospitali kupimwa, alipopimwa
na dokta akagundulika anaumwa
ugonjwa wa kiharusi mambo
yakawa hivi:-

DOKTA: “Nimekupima nimeku-
kuta unaumwa Kiharusi”
MGONJWA: “Ni kweli dokta
ndiyo mana nilikuwa nina hamu
sana ya kutaka kuoa! Kumbe

kutoka moyoni nilijua hilo ni jina
la hii shule. }

naumwa kiharusi”

Dokta alibaki anashangaa! -
Huyu naye!

$eh Jamaa aliamua kumtoa mkewe
. out..! kwaajili ya chakula cha
usiku. kufika hotelini wakakaa

kuwarudisha nyuma kwenye roots, mezani mhudumu akaja, kaka

Niki pozi ni black (too black),

uswazi tunaishi kwa yeyo tuwe ma
lords kwenye banks,

it’s like Bum kubam we call it bumbaks,
na hizo ndio ala ngumu,

tamu kama ngararum kwa wachaga
na push ndio warawararum,
kudumisha chama cha weusi kidumu,
tunatumia muda mrefu kubuni,
wanachukua kiulanii hawa baboon, Pesa ndiyo kila kitu

mangi si mangi duh, Mume alimtumia ujumbe mke wake ikawa hivi;
wanasifiwa kwa swagga za kudu
duplicate, ingiza tape kwenye deck,

nikuhudumie nini? Tafadhali;
niletee ‘menu’, Dada na wewe?
Dada akajibu kwa pozi tena kwa
kujishaua; “Na mimi niletee Menu
ila usiweke chumvi nyingi”

Samahani mke wangu naomba unifulie nguo zangu

press record na dial code kwa lawyer to zile nilivaa juzi na uzipige pasi.

communicate, yeah damn pilot, Muda ukapita mke hakujibu..mume akatuma sms
ﬁg;r:fjefr;il;z/: l:)elceoczlagl;zz,kl 'g'gﬁfd nyingine: ‘Pia nilisahau kukuambia kuwa hapa ofisi-
reaction, ni nimeongezewa mshahara mara tatu ya mwanzo

and this is A city monster na nimekununulia zawadi ya gari.

LRI D S Haikuchukua sekunde mke akajibu: ‘Wow Unasema =,
Kiitikio ﬁ kweli mume wangu? :

Mume: ‘Nakutania tu, nilitaka kujua kama ile sms
ya kwanza uliipata
MEI-JUNI 2013 Si Mchezo! 17
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Umoja ni nguvu! Itumieni

ali ya maisha imekuwa ngumu mpaka kesho haisomeki. Kila siku unahangaika huku na kule ilimradi
Hupate chochote. Hakuna mwenye afadhali, kila mtu analalamika kuwa pesa imepotelea mbali,
pesa imeota mbawa! Huyu hapa amejiajiri katika biashara lakini mambo bado, yule jembe naye karudi
kuchakarika shambani lakini hana mtaji wa kueleweka, mwingine amekata tamaa hajui pa kuanzia.
Kama umehangaika muda mrefu peke yako na huoni mabadiliko, kwa nini uendelee kuwa kivyakovyako?
Kujitenga kwako kunakukosesha taarifa na fursa muhimu kwa kiasi kikubwa. Ndiyo! Kidole kimoja
hakivunji chawa! Jiongeze!

Je, wajua?

Kuna pesa ambazo zinatengwa
kila. mwaka katika kila wilaya
kwa ajili ya kuwawezesha vijana
kujikwamua kimaisha. Na pesa
hizi hutangazwa kwenye bajeti
ya halmashauri kwa kupitia
mabaraza yake. Kwenye haya
mabaraza kuna madiwaniambao
ni wawakilishi wa wananchi, na
vijana wanaweza kuwatumia ili
kupata taarifa za bajeti ya eneo
wanaloishi.

18 Si Mchezo! MEI-JUNI 2013

Jinsi ya kupata pesa hizi

Andaa mchanganuo wa mradi
Kikundi/ mtu kujaza fomu za
kuombea pesa

Vikao vya halmashauri vikae ili
kupitisha mradi ulioainishwa katika
mchanganuo wa kuombea pesa.
Kuukagua mradi unaoombewa
pesa

Mwanasheria lazima aangalie
mchakato mzima.

Kisha pesa zinapitishwa kwenye
akaunti ya benki




T T T

[ )
Nani anastahili mkopo huu?

+ Kijana yeyote wa Kitanzania
mchapakazi/ anayejishughulisha

«  Muaminifu na muadilifu

« Anayetambulika eneo la makazi
yake

+ Kijana aliye peke yake au
kikundi cha vijana.

. S

[ )

Kwa nini muwe kwenye
kikundi?

« Vikundi vinapewa kipaumbele
katika kupata mikopo

« Nirahisikumuwajibisha au
kumkumbusha inapotokea
mmoja wa wanakikundi
kulegalega kulipa mkopo.

Afisa vijana wa

llala, Emaculate
Bachubire anafafanua,
“Tunafuatilia mradi
kila baada ya miezi
miwili, na pia
tunawapa kipindi
cha makusanyo
kuendana na aina ya
mradi wanaoufanya”
anaendelea kueleza
kuwa riba ni 15%

na masharti yake ni
nafuu.

SECNORR .
L — \ P

Unapata mkopo;

Ndani ya miezi mitatu mkopo
unaweza kupatikana, Japo wakati
mwingine hutegemea na mapato
ya Halmashauri husika.

y

@ Kumbuka

Kuwa na taarifa ni hatua
ya kwanza ya mchakato.
Mtembelee afisa vijana ili
upate taarifaza mambo
muhimu yanayohusu
vijana.
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I TR NGUVU ZA MWANAMUME
Baba kijacho, linda chako!

{{“Yule si Mwajabu!? Kabeba mimba!"? Haya ni majanga! Binti kaumia halafu bado anajiongezea kidonda

kingine? Daah! Kweli kuna watu hawajui kujihurumia” Maneno anasikia akiwaambia wenzake kuhusiana
na hali ya Mwajabu. Maoni yake yanatokana na kufahamu kuwa Mwajabu ana maambukizi ya VVU. Kwa
ufahamu wa Maneno, mwanamke mwenye VVU hastahili kubeba mimba kwani si salama kwa afya yake
na mtoto.

Hiki ni kitendawili kikubwa katika jamii, hasa kwa wanaume ambao ufahamu wao juu ya masuala ya uzazi
ni mdogo na hivyo kupelekea unyanyapaa kwa wajawazito wenye maambukizi ya VVU. Matokeo yake ni
kupoteza watoto kwa sababu ya kukosa ufahamu sahihi.

[ R

Inawezekana mtoto kuzaliwa
salama?

Ndio, kamababa namamawatazingatianjia
za kumlinda mtoto dhidi ya maambukizi
ya VVU toka kwa mama kwenda kwa
mtoto. Kwa hiyo wake kwa waume jamii
wanapaswa  kuelimishwa  kushirikiana
kutumia huduma zaidi waweze kufahamu
namna ya kutunza ujauzito na kumlinda
mtoto.

Zipo njia ambazo wenzi wakizitumia
kwa pamoja wanaweza kumkinga mtoto
asipatwe na maambukizi ya VVU. Imani potofu

« Sisahihi kwamba

ushiriki katika huduma
Kwako Ba’kijacho! za kuzuia maambukizi,
kutamaanisha mmoja
wenu ana VVU.

Kuhusika katika uzazi salama ni muhimu sana, jamii inakuangalia
kama kiongozi wa familia yako. Mwenza wako anataka kwenda
Kliniki inabidi uhusike, mwenza wako anahitaji lishe bora, \_ _J
inabidi uhusike. Usione noma

Nenda na mwenza wako kliniki ili kupata ushauri nasaha juu

ya kuishi na maambukizi ya VVU, lishe na namna ya kuzuia @ K um b u kCl
maambukizi mapya. -
Pata Elimu ya namna ya kumkinga mtoto asipate maambukizi ya
VVU. Elimu hii utaipata kutoka katika vituo vya afya. Pia mafunzo
juu ya kukabiliana na changamoto mbalimbali za maisha.

Mwanaume! Eeh! Afya
ya mama na mtoto ni
jukumu lako pia.

S
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NGUVU ZA MWANAMKE [T T

Kweli inawezekana!

erry na Maryam walijaaliwa kupata mtoto mmoja na b Zingatia ushauri huu
J walipotaka kumpata mwingine, walipima VVU wakakutwa

wana maambukizi. Hawakutaka kuijulisha familia kwamba
wanaishi na VVU. Kama ambavyo ni hiyari kwa mtu kupima,
ni hiyari pia kwa mtu kuweka wazi majibu yake. Jerry na
Maryam walifuata ushauri wa watalaam wa afya na mtoto
alizaliwa bila maambukizi.

+ Zipo dawa zinazoweza
kupunguza uwezekano wa
mjamzito mwenye VVU
kumwambukiza mtoto akiwa
tumboni na wakati wa kuiji-

\ ) fungua. Nenda katika kituo
cha afya kwa ushauri zaidi.
e . ) « Nivyema kwa wenzi kupima
Fahamu hili pia VVU kabla ya mama kupata
Kwa kawaida, damu ya mama na mtoto akiwa tumboni ujauzito.
havichanganyiki isipokuwa, maambukuzi ya VVU kutoka + Nivyema mjamzito mwenye
kwa mama kwenda kwa mtoto yanaweza kutokea kwenye VVU kuwa wazi kwa mshauri
hatua tatu: ili asaidiwe kujifungua salama
o Wakati mtoto akiwa tumboni; endapo kondo la +  Magonjwa ya ngono ni hatari
nyuma la mama limejeruhiwa, labda kutokana na kwa kila mtu lakini ni hatari
kupigwa, kuanguka n.k, hivyo linaweza kupitisha maji zaidi kwa mjamzito mwe-
maji yenye VVU kwenda kwa mtoto. nye VVU kwani yanaongeza
«  Wakati wa kujifungua; kuingiwa na majimaji ya ukeni uwezekano wa mtoto kuam-
au majimaji mengine kutoka kwa mama sehemu bukizwa.
. \. S
zenye michubuko
« Wakati wa kunyonyesha, ambapo virusi vinaweza
kuambukizwa kupitia maziwa anayonyonya @ Kumbuka
. J

Maambukizi ya VVU
kutoka kwa mama kwenda
kwa mtoto yanaweza
kuzuiwa endapo mama
atawahi kliniki. Dawa za

kuzuia maambukizi kwa
mtoto hutolewa bure. Pia

mjamzito mwenye VVU
anatakiwa gjifungulie
kwenye kituo cha afya
na azingatie ushauri wa
wataalam wakati wa
kunyonyesha.
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CHEZASALAMA - (BT T T

Wewe ndo bosi wa mwili wako

eo yamemfika Nia. Hatimaye amempa kijana
Kala kile anachotaka, bila kuwa na uhakika na
anachokifanya kama ni sahihi au la. Nia na Kala, ni
wapenzi kwa miezi kadhaa. Nia amekuwa akipokea
pesa za matumizi madogo madogo kutoka kwa
Kala. Jamaa amemnunulia hadi simu ya mkononi.

Lakini Nia hakuwa tayari kufanya ngono, alitaka wasubiri
kidogo. Kala akamtisha kuwa kama hawatafanya ngono,
atajua kuwa hampendi na atamuacha. Kwa shingo upande
Nia akaona afanye anachotaka Kala ili asipoteze penzi na
vizawadi toka kwa Kala.

Hakuna cha bure

Kuna msemo unaosema ‘hakuna cha bure
Unaweza kudhani Nia analazimika kufanya
ngono na Kala kwa sababu amekuwa
akipokea zawadi na pesa zake lakini

ukweli ni kuwa Nia ndiyo bosi wa mwilli
wake, kwa hiyo hata akipewa zawadi, yeye
mwenyewe ndiye anayetakiwa awe na
maamuzi ya mwisho juu ya mwili wake.
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Kila mtu ana haki ya kusema hapana

Watu wengi wanatumia fedha na zawadi
kuwashawishi wenzao wakubali kufanya ngono.
Kama hujaridhia sema HAPANA.

Ni mwili wako na wewe ndiye mwenye uamuzi
nao. Fanya maamuzi sahihi.

Sema HAPANA ukimaanisha!

Fahamu haya

+  Mtu anayekulazimisha kufanya
ngono wakati hukuridhia,
anatenda kosa la jinai, hata kama
alikuwa anakupa zawadi!

+ Hata kama mtu amekuwa
anakupa zawadi na kukufanyia
vitu mbalimbali, haimaanishi ana
haki ya kufanya ngono na wewe.

Njia za kusema HAPANA kwenye ngono

Unaposema HAPANA muangalie machoni huyo
unayemwambia, kisha tumia sauti ya msisitizo
kusema maneno hayo.

Kama mpenzi wako atasema inaonekana
humpendi kwa sababu hutaki kufanya naye
ngono, mweleze ajue kwamba mapenzi ya kweli
hayamaanishi kufanya ngono.

Epuka vilevi kwani vinashusha uwezo wako wa
kufanya maamuzi sahihi.

Usifanye ngono kwa sababu tu mtu anataka
mfanye. Hapana, wewe ndo mwenye maamuzi.
Epuka sehemu za faragha ili kuepukana na
vishawishi vitakavyokufanya uchukue uamuzi
usio sahihi.

@ Kumbuka

Una haki ya kusema
HAPANA! Hasa kwenye
ngono. Ni mwili wako,
utunze na usimruhusu mtu
yeyote akufanyie maamuzi.
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Michoro: babatau cartoons 2013

KATUNI [

akata hili ni gumzo kila

mabhali na iliwakera
kikundi cha vijana fulani
katika Wilaya flani.
Wamesema mengi lakini
walibaki midomo wazi
walipoachwa solemba bila
malipo baada ya kufaya
shughuli flani na taasisi
husika. Fuatilia kisa hiki

LELIMISHRAJD EWA JAMII

EWAKUWA YIKUNDI CHENLU WIME
SAJILIWA IDARA TA UTAMADLUNI
WILATA, MNATAKIWA MTUMIE

NJIA HIZI KATIEA MASUALA TR

HIMEWARITA HAPA OFISINI NIWAPE
TRARIFA TA TAMASHA AMBALO
TUTAFANTA NA KIKUNDI CHENU
WIKI IJATO, KUHULSU mALIPO
MSIWE NA WASIWASI WOWOTE!

BAADA TA EKUMALIZA
ONESHO MTAPATIWA
MALIPO TENU, INGAWA
NTAWAPATIA KIASI
CHA FEDHA EABLA!

DUH! HAWA
WASANIT
SIJAWAHI
KLWAONA

HATA MIE
SITAKI
INIPITE!
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OMNESHO
LITRAKUWA
SIMCHEZO




BAADA TA SIKU KADHAR

DAH!
WaASHEAJI

KUNA KAZI NTINGI HILO ZALl SHOSTI,

ZA KUELIMISHA WATU M1 HATA MWANA. .. SASA NI
HUKO VIJIJINI TUTA SIAMINI HAPO NDO KAZI TUL! WAKUSANTE WASANII
FANTA KWA PAMOJA MW RKE! WENZAKO MJE HAPA

OFISINI EWANGLU
LECQ MSIKOSE!

HA KIKUNDI CHENLY

ONESHO LITAFANTIEA KATIKA
VIWANJA VTA MCHANGAN]
PALE KIJIJIMI, MATUMAINI
HAMTANIANGUSHA... HATA
HENDENI MEAJIANDAE KWANI
KILA EITU EIMELAMILIKAL

INABIDI TUKAMUE
KICHIZI WASHKEAJI
HAFASI NDO HII!

TUNASHUOEURU
EWA KUTUAMINI
NA KUTUSAPOTI

BAADA TA ONE

MWANANGLU MCHIZI NIME
LMEIONA ILE HAMASIKA
SHOO |ME MNAMI KUFANTA
BAMBA ILE SANAA...

KINO MA! -

KUHUSU PESA
MTALIPWA
TUgIRODI
WILATAMNI...
HAPA HAKUNA
USALAMA!

MH! HATA
KIANZIO!
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S INCAFITA BILA KUPATA
MALIPO YOTOTE...

WALARMUA KUMFATA OFISIN KWAKE

EBL ONDOKEMI
HAPA NI MAHALR
SI51 i WASANIL WA PA KAZI MSILETE
KIKUNDI CHA UBUNIFU BRI, ML EXIOIN USUMBUFUY
TUNAFATILIA MALIPO RUHLSU KUJA TUMEELEWANA?
TETU TUNAOMBA CFISIML MOWIR

KUCHANA NA AFISA WA MOIR
R IRLA MPIGIEN] KWAMZA
‘ SIMU TAKE!

TANGU TUMERUDI
HUTU OFISA
HAPOKEL 1ML,
FASA MMAFIKIRN
TUFANTEJE LI
EUPATA sALIPOD
TETUT

Ml HADNA
HILI CHANGA
LA MACHO!

TUMEPIGA
Sl TAKE
MARA NTINGI
HAPOKE!

TRT
i
1=
WASHIEAL Ml CHA mSikGL HARR

TUJIPANGE UPTAR
wmovatieen PPM o rimseare f anaveraca
EUNDI LETU LISIFE
CHEZO LINA LAMA MENGINE ABAKI ASITE
CHEZ'WA TALA ASEPE!

Ml NIMEFIEIRIA TUPANGE
EWENDA KUMUONA BOSI
WAD EWA VTOVTOTE,
TUUNGANE TUSIKUBALI
JASHO LETU LIPOTEE!

TLhJILASINL
TU JAMKNL
USAMLL NI
KAZI KAMA
ZINGINE. ..

WRKATANICIWA WU MUOMNA AR
WA REAZI TA JUL

VIJANA Vijana wengi hukata

LAZIMA

HILI SUALA NTALISHUHULIKIA HATUTRKIWI TULMGANE tamaa mapema kabla
MWENTEWE LAZIMA MPATE KUDAL HAKI kupata mafanikio. Hawa
HAKT TERU, HIl HARKUBALIKI

YETU... wamedhulumiwa na

kubaki wakilaumu kimya
kimya. Chukua hatua hadi
kieleweke!

LAZIMA TUKEMEE VITENDO HIVI
WA NaUYUD ZOTE!
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UKWELI WA MAMBO T 8 [T

Mambo haya si mambo

Kila shughuli ina changamoto zake lakini nyingine ni za kujitafutia. Kwenye Mchezo huu wa katuni
tunaona vijana ambao wanajishughulisha na uelimishaji kwa kutumia sanaa ya uigizaji. Wako tayari
kujitolea kufanya shughuli za kijamii lakini pale inapotokea kuahidiwa malipo wanafurahi pia kwani shughuli
yao hiyo ndiyo chanzo chao cha mapato. Tatizo linakuja pale mtu anapowaahidi kuwalipa lakini hawalipi.

KWAKUWA KIKUNDI CHEND KIME
SAJILIWA IDARA TA UTAMADUNI
WILATA, MNATAKIWA MTUMIE
NJIA HIZI KATIKA MASUALA YA
UELIMISHAJI KWA JAMIL...

Kuna mitazamo tofauti kuhusu sababu...

Fikiria umeahidiwa malipo endapo tu utafanikisha kazi fulani
halafu mwisho wake unazungushwa hadi unakata tamaa.
Tumezungumza na baadhi ya vijana wa huko Arusha juu

© Kumbuka

ya suala hili na haya ni machache waliyoyaeleza Vijana wanahitaji
- Inawakatisha tamaa vijana kujiunga na sanaa ya kuigiza mwongozo bora
au kuanzisha vikundi vya sanaa. wa heshima
- Kutokuwa na imani na taasisi, mtu binafsi n.k kwa shu- na uaminifu
ghuli nyingine zijazo. katika maisha ili
- Kusambaratisha vikundi vichanga katika fani husika kutimiza malengo
- Kujenga chuki baina ya viongozi wa kikundi na wana- wanayojiwekea kila

chama siku.
- Kujenga chuki baina ya vikundi vya vijana na viongozi wa
taasisi husika ya aliyeahidi malipo.
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Fungu hili limekaaje?

wenye Wizara ya Vijana, Utamaduni na Michezo, kuna

fungu linalotolewa kila mwaka wa fedha, lenye lengo la
kuendeleza vijana chini ya “mfuko wa maendeleo ya vijana. “Pesa
hizi hupelekwa wilayani kama ruzuku kutoka serikalini kupitia
kitengo cha maendeleo ya vijana. Hutolewa kwa vijana kwa njia
ya mkopo, wenye masharti nafuu. Pesa hizi japo ni kidogo, lakini ni
muhimu ukaziulizia na kupeleka maombi kwenye kitengo husika.

a )
Fungu lina shilingi ngapi?

+ Kila mkoa unatakiwa kukusanya mapato kwa ajili
ya kuendeleza shughuli mbalimbali za mkoa.

« Mapato haya hutokana na vyanzo vya ndani ya
mkoa

+  Nijukumu la kila mkoa kutenga asilimia 10 ya
mapato yake kwenye mfuko wa maendeleo ya
vijana.

«  Pia kuna fungu (ruzuku) ambayo hutoka serikali
kuu kwenye Wizara ya Vijana, ambalo hutanga-
zwa kila mwaka wa fedha. Fungu hili huwasil-
ishwa kwenye mkoa husika kisha kupelekwa ka-
tika kila wilaya, kitengo cha maendeleo ya vijana.

Masharti ya fungu hili

+  Spesho kwa ajili ya wa-
nawake na vijana.

+  Hutolewa kwa vijana
kwenye vikundi lakini
hata kijana mmoja mmoja
anaweza kupewa ilimradi
itimize masharti.




_i Nl S EEES S Sl SEE .
e

KIMSINGI, SERA ZA MFUKO
HUU BADO ZINAANDALIWA,
MSIWE NA MASHAKA
LAKINIL...

MAENDELEO
WA VIJANA

1

s ) Ushauri

« Usikate tamaa, tembelea ofisi ya maendeleo ya
vijana, zipo kwenye kila wilaya/mkoa na tafuta
taarifa sahihi kuhusu mfuko huu.

«  Tuwe waaminifu hasa katika kutumia pesa hizi
kwenye kujikwamua na ugumu wa maisha

«  Nidhamu na uadilifu katika kutumia mikopo

hiyo likiwemo suala la vijana kurejesha kwa
wakati mikopo ni suala muhimu na la kuzingatia

ey

( Ny
Kazi ya fungu hili ni lipi?

o Kusaidia vijana au vikundi vya vijana N\
ili waweze kujiajiri kupitia shughuli za

uzalishaji mali na miradi ya kiu- Je, unadhani pesa inayotolewa inakidhi mahitaji
chumi. ya vijana kwenye wilaya nzima?
o Kupunguza ukali wa maisha kwa Kujibu kwa SMS; Andika SM acha nafasi andika
vijana ili kukabiliana na tatizo la uko- 66 acha nafasi kisha andika jibu lako tuma
sefu wa ajira. kwenda 15665
\ J \\ S
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Shindano la Ruka Juu!

na Fema TV Show linaendelea
kwa kishindeo.

Mpe shavu mshiriki umpendaye
kwa kumpigia kura!

Kumpigia TATU kura, |

» : andika RUKA acha nafasi
Dirisha la kupiga kura linafunguliwa

2 Tl andika 4

Jumamosi saa 1 jioni ne kufungwa lumenne

saa 5 na dakiks 59 usiku...ZINGATIA HILO! tuma kwenda

15665

Kumpigia MUSTAPHA kura, Kumpigia YUSTA kura,
{ andika RUKA acha nafasi andika RUKA acha nafasi
andika 1 andika 5
tuma kwenda tuma kwenda
15665 15665
Kumpigia LAWRIANI kura, Kumpigia JOSEPH kura,
| andika RUKA acha nafasi andika RUKA acha nafasi
andika 2 andika 6
tuma kwenda tuma kwenda
15665 15665
P Kumoign Az ks, s
o DU A - b a S'mosi saa 1 jioni
m"ﬂ RUKAEEI'IH Mfﬂﬂ {Marudio J'nne saa 7 mchana)
ﬂﬂdfkﬂa A TBCT kila J'pili saa 4 usiku
tumu kwenda (Marudio J'mosi saa 6 mchana)
15665 Funguka shambanl peta malshani na Fema Radio
RFA kila J'tatu saa 2:45 usiku

TBC FM kila J'nne saa 3 usiku



USHAURI T T

L L I

Nimekaa saluni, mume wangu anajadiliwa na wasichana waliopo hapo saluni. Hawajui kama

mimi ndiye mkewe. Msichana anayetembea naye anaongea na mume wangu kwenye simu.

Namsikia mume wangu anajiachia tu. Hajui kama kawekwa ‘loud speaker’. Wanakata simu wanacheka sana!

Mbaya zaidi, wanasema jamaa ananiponda ile mbaya, wanataja na mapungufu yangu ambayo kwa asilimia

kubwa ni ya kweli. Je, nifanyeje?
Msomaiji Geita

Napenda kukuambia
kwamba usipende
kusikiliza maneno
yanayosemwa na watu,
ila kaa chini uchunguze
kwa makini. Je ni kweli aliyekuwa
anazungumza kwenye simu ni mume
wako au ni mtu mwingine, si unajua
duniani watu hutokea kufanana.
Naimi Obedi

Arusha — Mianzini

kukusaidia.

nyumba yenu.

Nashukuru kwa swali pia kwa uvumilivu. Kama unampenda
mumeo kaa naye kwa ustaarabu mweleze kisa kilicho kutokea
saluni halafu uone anasema nini. Jibu atakalo kupa litafakari
kabla hujajibu kama ukiona unaogopa kumuuliza ni vyema
uwaeleze wazee wenye busara au mshenga wako ili waweze

Ukinyamaza kimya haitakusaidia Waswahili husema; “dawa
ya jipu nikulipasua”. Kuwa muwazi ili kujenga mahusiano ya

Mwanamume kutaja mapungufu yako \\

sio kwamba hakupendi, ni njia mo-
jawapo ya kumpata huyo msichana

SWALI LA
TOLEO LIJALO

Mimi nina shida, naomba
ushauri kwa wenzangu. Mimi ni
msichana wa miaka 30, nimeole-
wa. Nampenda na namheshimu
mume wangu. Tatizo ni kaka
yake. Amekuja mjini mwaka
mmoja uliopita kutafuta kazi

na hadi leo anasema hajapata.
Tunaishi kwenye chumba kimoja
na sebule na tunaishi naye kwa
mwaka mzima sasa. Kusema
kweli nimechoka. Nahitaji ku-
furahia ndoa yangu. Anatubana
na nakosa uhuru na faragha.
Mume wangu naona anashindwa
kumwambia kaka yake aondoke
japo anajua sifurahii tena uwepo
wake. Nimeamua nifungashe
vilivyo vyangu niondoke au yeye
aondoke. Tafadhali naomba
ushauri.

Msomaji wa Si Mchezo!

anayeongea naye. Cha muhimu hapo
ni kumrudisha kwenye himaya yako ili
asitangetange, pia acha
kuwa na hisia za kujid-
harau ili jamaa aweze
kutulia.

Frank Kimaro

Arusha

Dada yangu nakushauri uvute subira
na kama ikibidi ungetumia nafasi hiyo
kuchunguza mengine pia kupitia hao
wadada wa saluni. Pia ni muhimu
ukaenda kupima ili kujua afya yako

na ikibidi uambatane na mumeo bila
kumwambia hiyo sababu. Unaweza
tumia sababu nyingine kwani baada
ya kupima afya yako utaweza kujilinda
zaidi. Pia ni muhimu
kuwaona viongozi wa dini
ili waweze kusikiliza hilo
shauri.

Roy Reuben

Arusha

SM

15665
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